Thứ bảy, 26/09/2020

Phụ huynh TPHCM phải đóng góp khoản thu nào cho con trong năm học mới?

01/09/2020 02:16
[post_view]

Mức học phí năm học 2020-2021 tại TPHCM được chia theo 2 nhóm quận với mức phí khác nhau. Tất cả các khoản thu, phải công khai bằng văn bản.

Tất cả các khoản thu tại TPHCM phải được thông báo công khai tới phụ huynh học sinh bằng văn bản. Ảnh minh hoạ
Tất cả các khoản thu tại TPHCM phải được thông báo công khai tới phụ huynh học sinh bằng văn bản. Ảnh minh hoạ

Có 2 mức học phí
Sở GDĐT TPHCM đã công bố mức học phí năm học 2020-2021 được phân chia theo 2 nhóm quận với mức phí khác nhau.
Trong đó, nhóm 1 là học sinh tại các trường từ Quận 1 đến 12 và Quận Bình Thạnh, Phú Nhuận, Gò Vấp, Tân Bình, Tân Phú, Thủ Đức, Bình Tân. Mức học phí mỗi tháng của nhà trẻ là 200.000 đồng; mẫu giáo 160.000 đồng; tiểu học không thu; THCS 60.000 đồng và bổ túc THCS cùng mức 60.000 đồng; THPT và bổ túc THPT 120.000 đồng.
Nhóm 2 là học sinh các trường huyện Bình Chánh, Hóc Môn, Củ Chi, Nhà Bè, Cần Giờ. Mức học phí mỗi tháng của nhà trẻ là 120.000 đồng; mẫu giáo 100.000 đồng; tiểu học không thu; THCS và bổ túc THCS đều 30.000 đồng; THPT và bổ túc THPT 100.000 đồng.
Đối với các trường thực hiện theo mô hình tiên tiến, áp dụng mức thu 1.620.000 đồng/học sinh/tháng bao gồm học phí chính quy 120.000 đồng/học sinh tháng.
Khoản thu còn lại được thỏa thuận để đảm bảo các yêu cầu hoạt động thực hiện mô hình tiên tiến nhưng không quá 1.500.000 đồng/học sinh/tháng với hoạt động tổ chức dạy học 2 buổi/ngày, tăng cường tiếng Anh, học với giáo viên người nước ngoài, các bộ môn năng khiếu, kỹ năng sống, cơ sở vật chất cho mô hình tiên tiến, vật tư thực hành…
Tất cả khoản thu phải công khai bằng văn bản
Với kinh phí hoạt động của Ban Đại diện cha mẹ học sinh cần thực hiện theo Điều 10 tại Thông tư 55/2011.
Đối với các khoản thu thỏa thuận, thu hộ – chi hộ như phí vệ sinh, tổ chức phục vụ bán trú…, Sở GDĐT phân cấp các quận, huyện xem xét và quyết định căn cứ trên tình hình thực tế địa phương.
Văn bản trên cũng yêu cầu các đơn vị tất cả các khoản thu phải thông báo đầy đủ, công khai bằng văn bản đến từng phụ huynh học sinh về các khoản thu. Trong đó, cần nêu rõ nội dung về các khoản thu theo quy định, khoản thu theo thỏa thuận và khoản thu hộ – chi hộ.
Khi thu phải cấp hoá đơn thu tiền thông qua bộ phận tài chính, tuyệt đối không được giao giáo viên trực tiếp thu – chi tiền.
Ngoài ra, Sở GDĐT TP cũng đề nghị UBND các quận, huyện xây dựng và ban hành kế hoạch thanh toán không sử dụng tiền mặt trong trường học.

Theo Lao Động

Đọc thêm

lên đầu trang